
1 | Page  

  

LA.235/469/01/34              8 Septemba 2020  

  

  

Kwa: Watoa Huduma wote wa Fedha  

  

YAH: WARAKA KUHUSU UTEKELEZAJI WA KANZIDATA YA WATOA     

            HUDUMA ZA FEDHA NCHINI 

 

Imetolewa chini ya kanuni ya 40 ya Huduma za Fedha za Kilektroniki ya 2015 ikisomwa 

pamoja na kifungu cha 56 (3) cha Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa ya mwaka 2015.  

           

     

Benki Kuu ya Tanzania inatoa taarifa kuwa imekamilisha utengenezaji wa Kanzidata ya watoa 

huduma za fedha kwa kutumia mamlaka yake chini ya Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya 

2006 pamoja na Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa ya mwaka 2015. Mchakato wa kuunda 

kanzidata ulishirikisha taasisi mbalimbali ambazo ni wadau wakuu katika mradi huu na ilifikia 

kilele kwa uzinduzi wa kanzidata hii ambao ulifanyika tarehe 27 Februari, 2020.  

Ili kuweza kufanikisha malengo na uendeshaji wa kanzidata, watoa huduma za fedha wote 

wanatakiwa kuzingatia maelekezo yafuatayo:  

1. Usajili wa Watoa Huduma za Fedha  

1.1. Watoa huduma za fedha wote kwa kushirikiana na wasimamizi wao wanatakiwa     

kujiandikisha kwenye kanzidata hii ndani ya siku 10 kutoka siku ya waraka huu kutolewa.  

1.2.  Mtoa huduma mpya wa malipo, baada ya kupewa leseni na Benki Kuu, anatakiwa mara 

moja kuomba ruhusa ya kutumia mfumo kutoka kwa Kurugenzi ya Mifumo ya Malipo ya 

Taifa, Benki Kuu ya Tanzania kwa kutumia fomu inayopatikana kwenye tovuti 

(www.fsr.bot.go.tz) kwa ajili ya upatikanaji wa haraka.  
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2. Usajili wa vituo vinavyotoa huduma  

Watoa huduma wote wa malipo wanatakiwa kuhakikisha kuwa kituo cha aina yoyote chini 

ya mamlaka yao ambacho kimetajwa kimeorodheshwa hapa chini, kinasajiliwa kwa 

kufuata malengo ya uanzishaji wa kanzidata ya watoa huduma za fedha:  

i.   Matawi ya benki (benki za biashara) 

ii.   Wakala wa benki  

iii.          Mashine za kuweka na kutolea fedha   

 iv.   Wakala wa huduma za fedha kwa simu ya mkononi   

 v.   Taasisi ndogo za fedha  

vi.   Wapokea malipo kwa njia ya benki (kifaa cha malipo)    

vii.   Wapokea malipo ya Fedha kwa njia ya huduma ya simu ya mkononi    

viii.         Watoa huduma ya bima/madalali/mawakala   

 ix.   Vyama vya ushirika vya mikopo na akiba    

x.    Kifaa cha malipo  

  xi.   Huduma ya kubadilisha fedha za kigeni   

xii.   Madalali wa dhamana  

xiii. Vituo vya matibabu vinavyopokea bima kama vile hospitali, vituo   
vya afya na maduka ya dawa.  

  

xiv.      Kampuni za fedha na mikopo ya nyumba.  
  

3. Taratibu za Usajili  

3.1.  Usajili wa kituo chochote utafanyika kupitia programu ya ‘’FSR Collect Application’’. 

Hivyo, mchakato wa kusajili vituo kwa pamoja utafanyika kwa utaratibu na kipindi 

ambacho kimetengwa na Benki Kuu ili kuhakikisha usawa katika usajili wa awali. 

Mara tu eneo la kijiografia likishatangazwa kuwa usajili umekamilika, mtoa huduma 

ya malipo husika atakuwa na jukumu ya kusajili vituo vipya katika eneo hilo.  

3.2.  Kila kituo kitapatiwa namba ya utambulisho wakati wa usajili, ambayo itaonyeshwa 

mahali pa wazi ndani ya kituo cha huduma za fedha.   
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3.3. Mtoa huduma ya malipo atasasisha huduma kwenye kituo kilichosajiliwa kupitia  

programu ya FSR Collect Application au tovuti ya FSR.  

3.4. Mtoa Huduma ya Malipo atasajili au kusasisha taarifa za kituo ndani ya masaa 72 ya  

kuanzishwa kwa huduma hiyo na atakubali au kukataa huduma zilizosajiliwa kwenye 

kituo wakati wa usajili wa awali ndani ya siku saba (7)   

Watoa huduma ya malipo wanashauriwa kwamba, waraka huu utaanza kutumika rasmi kuanzia 

tarehe ya kuchapishwa.  

4. Kwa maelezo zaidi usisite kuwasiliana na Benki Kuu ya Tanzania kupitia anuani ya barua 

pepe: FSR@bot.go.tz.  

  

  

Dkt. Bernard Y. Kibesse  

Naibu Gavana  

Uthabiti wa Fedha na Usimamizi wa Benki  
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